Covid-19 ngày 6/5: Ghi nhận 3.819 ca mắc mới; 490 ca nặng đang điều trị; Hà Nội thêm 673 F0 mới

Chu Văn
Bản tin phòng chống dịch Covid-19 ngày 6/5 của Bộ Y tế cho biết có 3.819 ca mắc Covid-19 tại 56 tỉnh, thành; giảm gần 500 ca so với hôm qua. Cả nước có 480 ca Covid-19 nặng đang điều trị, hơn 1,7 triệu liều vaccine phòng Covid-19 đã được tiêm cho trẻ từ 5 - dưới 12 tuổi.
Theo dõi Baoquocte.vn trên
Covid-19
Tư vấn và khám sàng lọc cho các em học sinh trước khi tiêm vaccine phòng Covid-19. (Nguồn: TTXVN)

Thông tin các ca mắc Covid-19 mới

Tính từ 16h ngày 5/5 đến 16h ngày 6/5, trên Hệ thống Quốc gia quản lý ca bệnh Covid-19 ghi nhận 3.819 ca nhiễm mới, trong đó 0 ca nhập cảnh và 3.819 ca ghi nhận trong nước (giảm 486 ca so với ngày trước đó) tại 56 tỉnh, thành phố (có 2.706 ca trong cộng đồng).

- Các tỉnh, thành phố ghi nhận ca bệnh như sau: Hà Nội (673), Phú Thọ (292), Vĩnh Phúc (203), Bắc Ninh (174), Tuyên Quang (163), Nghệ An (145), Quảng Bình (129), Quảng Ninh (123), Bắc Giang (122), Nam Định (113), Yên Bái (107), Bắc Kạn (101), Lào Cai (94), Đà Nẵng (87), Hải Dương (79), Ninh Bình (77), Đắk Nông (73), Sơn La (69), Hà Nam (68), Thái Bình (65), Lạng Sơn (61), Thái Nguyên (59), Cao Bằng (54), TP. Hồ Chí Minh (47), Bình Phước (47), Hải Phòng (46), Hưng Yên (44), Hòa Bình (44), Hà Giang (41), Quảng Trị (41), Hà Tĩnh (39), Điện Biên (36), Thanh Hóa (34), Bà Rịa - Vũng Tàu (32), Quảng Ngãi (30), Bình Định (25), Lai Châu (22), Bình Dương (18), Tây Ninh (18), Bình Thuận (16), Bến Tre (16), Long An (13), Vĩnh Long (13), Khánh Hòa (11), Thừa Thiên Huế (10), Phú Yên (9), Quảng Nam (9), Bạc Liêu (6), Kiên Giang (5), Trà Vinh (4), Đồng Nai (3), Cà Mau (3), Đồng Tháp (2), Hậu Giang (2), An Giang (1), Cần Thơ (1).

- Các địa phương ghi nhận số ca nhiễm giảm nhiều nhất so với ngày trước đó: Phú Thọ (-147), Lâm Đồng (-87), Vĩnh Phúc (-70).

- Các địa phương ghi nhận số ca nhiễm tăng cao nhất so với ngày trước đó: Quảng Bình (+48), Đắk Nông (+35), Nghệ An (+28).

- Trung bình số ca nhiễm mới trong nước ghi nhận trong 7 ngày qua: 3.696 ca/ngày.

Tình hình dịch Covid-19 tại Việt Nam:

- Kể từ đầu dịch đến nay Việt Nam có 10.670.570 ca nhiễm, đứng thứ 12/227 quốc gia và vùng lãnh thổ, trong khi với tỷ lệ số ca nhiễm/1 triệu dân, Việt Nam đứng thứ 104/227 quốc gia và vùng lãnh thổ (bình quân cứ 1 triệu người có 107.840 ca nhiễm).

- Đợt dịch thứ 4 (từ ngày 27/4/2021 đến nay):

+ Số ca nhiễm ghi nhận trong nước là 10.662.820 ca, trong đó có 9.313.420 bệnh nhân đã được công bố khỏi bệnh.

+ Các địa phương ghi nhận số nhiễm tích lũy cao trong đợt dịch này: Hà Nội (1.590.463), TP. Hồ Chí Minh (608.660), Nghệ An (482.350), Bắc Giang (385.581), Bình Dương (383.496).

Tình hình điều trị Covid-19

1. Số bệnh nhân khỏi bệnh:

- Bệnh nhân được công bố khỏi bệnh trong ngày: 1.817 ca

- Tổng số ca được điều trị khỏi: 9.316.237 ca

2. Số bệnh nhân đang thở ô xy là 480 ca, trong đó:

- Thở ô xy qua mặt nạ: 380 ca

- Thở ô xy dòng cao HFNC: 50 ca

- Thở máy không xâm lấn: 11 ca

- Thở máy xâm lấn: 37 ca

- ECMO: 2 ca

3. Số bệnh nhân tử vong:

- Từ 17h30 ngày 5/5 đến 17h30 ngày 6/5 ghi nhận 6 ca tử vong tại: Bà Rịa - Vũng Tàu (5 ca trong 3 ngày), Đồng Nai (1).

- Trung bình số tử vong ghi nhận trong 7 ngày qua: 2 ca.

- Tổng số ca tử vong do Covid-19 tại Việt Nam tính đến nay là 43.055 ca, chiếm tỷ lệ 0,4% so với tổng số ca nhiễm.

- Tổng số ca tử vong xếp thứ 24/227 vùng lãnh thổ, số ca tử vong trên 1 triệu dân xếp thứ 130/227 quốc gia, vùng lãnh thổ trên thế giới. So với châu Á, tổng số ca tử vong xếp thứ 6/49 (xếp thứ 3 ASEAN), tử vong trên 1 triệu dân xếp thứ 25/49 quốc gia, vùng lãnh thổ châu Á (xếp thứ 4 ASEAN).

Tình hình xét nghiệm

Số lượng xét nghiệm từ 27/4/2021 đến nay đã thực hiện xét nghiệm được 39.501.068 mẫu tương đương 85.804.106 lượt người, tăng 332 mẫu so với ngày trước đó.

Tình hình tiêm vaccine phòng Covid-19

Trong ngày 5/5 có 191.452 liều vaccine phòng Covid-19 được tiêm. Như vậy, tổng số liều vaccine đã được tiêm là 215.350.776 liều, trong đó:

Số liều tiêm cho người từ 18 tuổi trở lên là 196.263.356 liều: Mũi 1 là 71.462.115 liều; Mũi 2 là 68.651.401 liều; Mũi 3 là 1.505.953 liều; Mũi bổ sung là 15.320.992 liều; Mũi nhắc lại là 39.322.895 liều.

+ Số liều tiêm cho trẻ từ 12-17 tuổi là 17.380.923 liều: Mũi 1 là 8.909.387 liều; Mũi 2 là 8.471.536 liều.

+ Số liều tiêm cho trẻ từ 5 - dưới tuổi là 1.706.497 liều (mũi 1).

Ngày 6/5, Hà Nội thêm 673 F0 mới

Sở Y tế Hà Nội cuối giờ chiều 6/5 thông tin trên địa bàn thành phố vừa ghi nhận 673 ca Covid-19, nâng tổng số bệnh nhân trong hơn 1 năm qua ở Thủ đô lên hơn 1,59 triệu ca.

Cụ thể, 673 bệnh nhân ghi nhận trong 24 giờ qua phân bố tại 207 xã, phường, thị trấn thuộc 29/30 quận, huyện, thị xã.

Một số quận, huyện ghi nhận nhiều bệnh nhân trong ngày như: Hà Đông (92), Đông Anh (72), Hoàng Mai (52), Hoài Đức (48), Nam Từ Liêm (47).

Hiện còn 95.746 ca Covid-19 đang điều trị, theo dõi, trong đó có 234 người điều trị tại bệnh viện, số còn lại theo dõi tại nhà.

Về tiêm vaccine cho nhóm trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi, đã có hơn 148.000 trẻ được tiêm mũi 1. Ngoài ra, hiện thành phố đã triển khai tiêm đủ 2 mũi cho hơn 99% trẻ trong độ tuổi từ 12 đến 17 tuổi.

Vì sao nhiều người mắc Covid-19 nặng hơn người khác?

Vì sao nhiều người mắc Covid-19 nặng hơn người khác?

Một nghiên cứu mới công bố tại Mỹ đã giải mã nguyên nhân vì sao có người mắc Covid-19 nặng hơn rất nhiều so với ...

Tại sao số ca mắc Covid-19 mới giảm mạnh sau kỳ nghỉ Lễ?

Tại sao số ca mắc Covid-19 mới giảm mạnh sau kỳ nghỉ Lễ?

Sau kỳ nghỉ lễ 30/4-1/5, tuy các điểm du lịch chật kín người nhưng số ca mắc Covid-19 vẫn duy trì ở mức thấp, trái ...

(theo SK&ĐS)

Bài viết cùng chủ đề

Covid-19

Đọc thêm

Tử vi 12 cung hoàng đạo Thứ Sáu ngày 3/7/2026: Bảo Bình tài lộc khởi sắc mới

Tử vi 12 cung hoàng đạo Thứ Sáu ngày 3/7/2026: Bảo Bình tài lộc khởi sắc mới

Tử vi hôm nay 3/7/2026 của 12 cung hoàng đạo – Ma Kết, Bảo Bình, Song Ngư, Bạch Dương, Kim Ngưu, Song Tử, Cự Giải, Sư Tử, Xử Nữ, Thiên ...
Tử vi hôm nay, xem tử vi 12 con giáp hôm nay ngày 3/7/2026: Tuổi Sửu tình cảm lãng mạn

Tử vi hôm nay, xem tử vi 12 con giáp hôm nay ngày 3/7/2026: Tuổi Sửu tình cảm lãng mạn

Xem tử vi 3/7 - tử vi 12 con giáp hôm nay 3/7/2026 - Tý, Sửu, Dần, Mão, Thìn, Tỵ, Ngọ, Mùi, Thân, Dậu, Tuất và Hợi về công việc, ...
Lịch âm hôm nay 2026: Xem lịch âm 3/7/2026, Lịch vạn niên ngày 3 tháng 7 năm 2026

Lịch âm hôm nay 2026: Xem lịch âm 3/7/2026, Lịch vạn niên ngày 3 tháng 7 năm 2026

Lịch âm 3/7. Lịch âm hôm nay 3/7/2026? Âm lịch hôm nay 3/7. Lịch vạn niên 3/7/2026. Ngày hôm nay tốt hay xấu? Xem ngày giờ, hướng tốt xấu...
Finnolla đồng hành mở rộng cơ hội học tập quốc tế cho học sinh Việt Nam

Finnolla đồng hành mở rộng cơ hội học tập quốc tế cho học sinh Việt Nam

Trong tiến trình hội nhập quốc tế ngày càng sâu rộng, nhu cầu tiếp cận các nền giáo dục tiên tiến của học sinh, sinh viên Việt Nam không ngừng ...
Galaxy Z Fold8 bất ngờ lộ thông tin mới trước ngày ra mắt

Galaxy Z Fold8 bất ngờ lộ thông tin mới trước ngày ra mắt

Thông tin rò rỉ mới cho thấy Samsung có thể thay đổi thiết kế trên Galaxy Z Fold8. Dù thân máy được cho là dày hơn thế hệ trước, mẫu ...
Bật mí cách cài lịch âm cho iOS 27 trên màn hình khóa dễ dàng

Bật mí cách cài lịch âm cho iOS 27 trên màn hình khóa dễ dàng

Muốn xem lịch âm trên iPhone sau khi cập nhật iOS 27? Chỉ với vài thao tác đơn giản, bạn có thể thêm lịch âm để tiện theo dõi ngày ...
Finnolla đồng hành mở rộng cơ hội học tập quốc tế cho học sinh Việt Nam

Finnolla đồng hành mở rộng cơ hội học tập quốc tế cho học sinh Việt Nam

Trong tiến trình hội nhập quốc tế ngày càng sâu rộng, nhu cầu tiếp cận các nền giáo dục tiên tiến của học sinh, sinh viên Việt Nam không ngừng gia tăng. Những năm gần ...
‘Thuật toán’ tốt nhất để nuôi dưỡng một tuổi thơ khỏe mạnh

‘Thuật toán’ tốt nhất để nuôi dưỡng một tuổi thơ khỏe mạnh

Mạng xã hội và trí tuệ nhân tạo mở ra nhiều cơ hội học tập, kết nối nhưng cũng đặt trẻ em trước những nguy cơ chưa từng có về sức khỏe tinh thần.
Điểm sàn Trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn Hà Nội năm 2026

Điểm sàn Trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn Hà Nội năm 2026

Ngày 2/7, Trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn (Đại học Quốc gia Hà Nội) công bố điểm sàn xét tuyển năm 2026.
Cách đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học trực tuyến, thí sinh cần lưu ý gì?

Cách đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học trực tuyến, thí sinh cần lưu ý gì?

Từ ngày 2/7 đến 17h ngày 14/7, thí sinh bắt đầu thực hiện đăng ký, điều chỉnh nguyện vọng xét tuyển trên hệ thống tuyển sinh chung của Bộ.
Hôm nay, Bộ Giáo dục và Đào tạo chính thức mở hệ thống đăng ký nguyện vọng xét tuyển năm 2026

Hôm nay, Bộ Giáo dục và Đào tạo chính thức mở hệ thống đăng ký nguyện vọng xét tuyển năm 2026

Ngày 2/7, Bộ GD&ĐT chính thức mở hệ thống đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học, cao đẳng năm 2026.
Đại học Quốc gia Hà Nội công bố điểm sàn xét tuyển đại học 2026

Đại học Quốc gia Hà Nội công bố điểm sàn xét tuyển đại học 2026

ĐH Quốc gia Hà Nội vừa công bố ngưỡng bảo đảm chất lượng đầu vào (điểm sàn nhận đăng ký xét tuyển) đối với tuyển sinh đại học chính quy năm 2026.
Nhật Bản thử nghiệm hệ thống AI phát hiện cây có nguy cơ gãy đổ

Nhật Bản thử nghiệm hệ thống AI phát hiện cây có nguy cơ gãy đổ

Các kỹ sư tại Nhật Bản đang phát triển những hệ thống ứng dụng trí tuệ nhân tạo (AI) nhằm xác định các cây xanh có nguy cơ gãy đổ hoặc rụng cành.
Cháy rừng bùng phát, châu Âu báo động đỏ vì nắng nóng

Cháy rừng bùng phát, châu Âu báo động đỏ vì nắng nóng

Nhiều quốc gia châu Âu đang đối mặt với đợt nắng nóng cực đoan mới, kéo theo cháy rừng lan rộng, hạn hán nghiêm trọng, nguy cơ quá tải hạ tầng.
Nghiên cứu mới hé lộ sự kiện vua Quang Trung từng mang gạo từ Gia Định cứu đói miền Bắc năm 1789

Nghiên cứu mới hé lộ sự kiện vua Quang Trung từng mang gạo từ Gia Định cứu đói miền Bắc năm 1789

Nghiên cứu mới nhất của kỹ sư Vũ Đình Thanh hé lộ vai trò của vua Quang Trung trong việc đưa lương thực từ Gia Định ra cứu đói miền Bắc.
Lịch chi trả lương hưu hàng tháng mới nhất tháng 7/2026 khi áp dụng mức tăng 8%

Lịch chi trả lương hưu hàng tháng mới nhất tháng 7/2026 khi áp dụng mức tăng 8%

Lịch chi trả lương hưu tháng 7/2026, bắt đầu từ ngày 2/7 đến ngày 10/7/2026 tổ chức chi trả ít nhất 6 giờ/ngày tại tất cả các điểm chi trả.
Lương cơ sở, các loại trợ cấp, phụ cấp và lương hưu sẽ tăng từ tháng 7

Lương cơ sở, các loại trợ cấp, phụ cấp và lương hưu sẽ tăng từ tháng 7

Từ hôm nay (1/7), nhiều chính sách mới về tiền lương, phụ cấp sẽ có hiệu lực, những quy định này được điều chỉnh nhằm cải thiện đời sống.
Bé trai sống sót kỳ diệu sau động đất tại Venezuela

Bé trai sống sót kỳ diệu sau động đất tại Venezuela

Một bé trai đã được lực lượng cứu hộ giải cứu thành công sau sáu ngày bị mắc kẹt dưới đống đổ nát do trận động đất kép tàn khốc tại Venezuela.
Ba chị em chia sẻ bí quyết thọ hơn trăm tuổi

Ba chị em chia sẻ bí quyết thọ hơn trăm tuổi

Các bà Levita (109 tuổi), Zoraide (104 tuổi) và Zulina (103 tuổi) cho rằng, bí quyết sống thọ là sự kết hợp giữa chế độ ăn thực phẩm tươi mới.
Đẩy lùi căng thẳng, lo âu nhờ duy trì vận động mỗi ngày

Đẩy lùi căng thẳng, lo âu nhờ duy trì vận động mỗi ngày

Thiền kết hợp đi bộ, hatha yoga tác động trực tiếp đến não bộ, giúp giảm căng thẳng, cải thiện tâm trạng và hạn chế những suy nghĩ tiêu cực.
5 chế độ ăn khoa học giúp phụ nữ trung niên giữ dáng, giảm mỡ

5 chế độ ăn khoa học giúp phụ nữ trung niên giữ dáng, giảm mỡ

Thay vì nhịn ăn, phụ nữ trung niên áp dụng những chế độ ăn cân bằng để giảm mỡ, bảo vệ cơ bắp và cải thiện sức khỏe chuyển hóa.
Nghiên cứu tại Na Uy phát hiện mối liên hệ giữa bú mẹ và nguy cơ ADHD ở trẻ

Nghiên cứu tại Na Uy phát hiện mối liên hệ giữa bú mẹ và nguy cơ ADHD ở trẻ

Một nghiên cứu mới cho thấy trẻ được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu đời có nguy cơ xuất hiện các triệu chứng của rối loạn tăng động giảm chú ý thấp hơn.
5 cách kết hợp quả bơ để giảm cân và mỡ bụng

5 cách kết hợp quả bơ để giảm cân và mỡ bụng

Ăn bơ cùng thực phẩm giàu protein và chất xơ có thể kéo dài cảm giác no, giảm tích tụ mỡ bụng và cải thiện mỡ máu.
Nhật Bản tiến gần thử nghiệm ghép thận lợn cho người từ năm 2028, mở hy vọng mới cho bệnh nhân suy thận

Nhật Bản tiến gần thử nghiệm ghép thận lợn cho người từ năm 2028, mở hy vọng mới cho bệnh nhân suy thận

Nhật Bản dự kiến thử nghiệm ghép thận lợn đã chỉnh sửa gene cho người từ năm 2028 nhằm mở rộng nguồn tạng hiến cho bệnh nhân suy thận.
Phiên bản di động